Dictations - Chembe za tahajia si-ni. Dictations - Chembe isiyo na sehemu tofauti za hotuba Sio na sehemu tofauti za imla ya usemi

Jisajili
Jiunge na jumuiya ya "koon.ru"!
Kuwasiliana na:

Darasa: 8

Malengo.

1. Kielimu na kimaendeleo:

1.1. Ujumla wa tahajia SI kwa sehemu tofauti za hotuba.

1.2. Kukuza uwezo wa kutambua sehemu za hotuba na kutumia sheria.

2. Kielimu:

2.1. Kukuza heshima kwa wanafunzi kwa watu wa sayansi.

Fomu: somo la vitendo.

Wakati wa madarasa

I. Utangulizi

Katika somo lililopita, tulirudia sheria za uandishi sio na sehemu tofauti za hotuba. Na leo tuna semina juu ya mada "SIO na sehemu tofauti za hotuba."

II. Mada, malengo ya somo

Andika tarehe na mada ya somo. Kujua nadharia na kuweza kutumia sheria kwa vitendo, tunaweka lengo gani kwa somo la leo? (Uundaji wa malengo)

III. Uchambuzi wa kina wa maandishi

Tutakuza ustadi kwa kufanya uchambuzi wa kina wa maandishi. Fikiria kwa uangalifu mpango wa shughuli zako, kazi kuu, vikumbusho muhimu kwa kazi. Matokeo ya shughuli yako yanapaswa kuwa mpango wa tahajia "SIO na sehemu tofauti za hotuba." Dakika 15 kufanya kazi.

IV. Maonyesho ya bendi

Wacha tusikilize maonyesho kutoka kwa vikundi. (Wanafunzi wawasilisha michoro, wawasilishe kazi zao, jibu maswali)

Ni ipi kati ya miradi iliyopendekezwa ambayo ni rahisi kutumia?

V. Kazi ya mtihani

Jitambulishe na yaliyomo katika aya ya 4. Kurekodi imla ya msamiati, kuangalia kazi kwa jozi kwa kutumia ufunguo. Kuchambua shughuli zako, jaza karatasi za tathmini.

Rejelea malengo ya somo.

1. Ni yapi kati ya malengo yaliyowekwa yametimizwa kikamilifu? Unahitaji nini kuendelea kufanyia kazi?

2. Weka alama kwenye karatasi ya kujitathmini unajiweka katika kundi gani.

VII. Kazi ya nyumbani (si lazima)

  1. Andika insha ndogo kwenye mada ya bure, ukitumia angalau maneno 9 ya tahajia uliyopewa.
  2. Andika insha ukitumia maneno ya tahajia hii.

Mpango wa shughuli za kikundi

Hatua za masomo Maudhui
1. Wakati wa shirika.
2. Maandalizi ya shughuli katika somo. 1. Andika tarehe na mada ya somo.

2. Amua malengo ya somo.

3. Ukuzaji wa ujuzi kwa kutumia nyenzo za lugha. 1. Kufanya kazi na maandishi (kusambaza majukumu ya wazungumzaji kulingana na kazi za maandishi).

2. Mwakilishi mmoja kutoka kwa kikundi anasoma maandishi kwa uwazi, wengine wanachambua hotuba yake kwa kutumia memo Na.

3. Katika swali la tatu, mwakilishi mmoja kutoka kwa kikundi anazungumza, wengine wanakamilisha.

4. Katika swali la 4 na la 5.6, wawakilishi wawili kutoka kwa kikundi wanazungumza (kujenga monoloji thabiti), mengine yanaongezewa, kusahihishwa, kwa kutumia.

kumbukumbu nambari 3.

5. Wanafunzi wawili hutayarisha uwasilishaji kulingana na mpango ulioundwa, wengine hukamilisha.

6. Uchambuzi wa shughuli zako katika hatua hii ya somo (jaza karatasi ya tathmini).

4. Kazi ya mtihani. 1. Kurekodi imla ya msamiati.

2. Kuangalia kazi kwa jozi kwa kutumia ufunguo.

3. Uchambuzi wa shughuli zako katika hatua hii ya somo (jaza karatasi ya tathmini).

5. Kujumlisha. Rejelea malengo ya somo, ni nini kilifanya kazi?

Weka alama kwenye karatasi ya kujitathmini utajiweka katika kundi gani?

6. Kazi ya nyumbani. 1. Andika insha ndogo juu ya mada ya bure, ukitumia angalau maneno 9 ya tahajia uliyopewa.

2. Andika insha ukitumia maneno ya tahajia hii.

Nakala ya kikundi 1

Kliment Arkadyevich Timiryazev

Maisha haya yalikuwa moto moto. Unasimama kwa mshangao (katika) ukubwa wa kile Timiryazev alifanya.

Mpiganaji (katika) anayeweza kutawaliwa, mwanasayansi raia, mwalimu ambaye alifunza vizazi (kadhaa) vya watafiti wa kushangaza, mjaribio ambaye alitengeneza njia mpya katika mazoezi ya maabara, "mzalendo wa agronomy ya Urusi," mshiriki kamili na wa heshima wa vyuo vikuu vinne. , vyuo vikuu, jumuiya za kisayansi duniani kote ...

Kazi ilijaza maisha haya hadi ukingo.

Lakini wale ambao walijua Timiryazev walituhifadhia picha ya (isiyo) ya miguu, ndani ya darubini yake, katika vitabu vyake, lakini mtu aliye wazi kwa furaha zote za ulimwengu. Alipenda sana asili, usafiri, na safari ndefu. Kamera na lenzi zilitenganishwa kutoka kwake; mara nyingi aliongozwa na (si) mkono wa mtaalam wa mimea, lakini kwa mkono wa mtu anayependa maisha.

Pia kulikuwa na akili ndani yake, iliyoingizwa katika nyumba ya wazazi wake na kuhifadhiwa katika maisha yake yote, kama (kuchukia) uasherati wote wa nje na wa ndani na (uzembe), kama heshima kwa kazi na uwezo wa kufanya kazi.

Kuungua kwa shauku ya maisha haya (haukuku) kuacha kwa siku. Lakini ilikuwa ni kuchemsha kwa ndani, ambayo nidhamu kali zaidi ya mapenzi haikuruhusu kuzuka. Timiryazev alikumbukwa na wale waliomjua kuwa sahihi kwa upole, akizungumza sawasawa, (polepole), kwa maneno yaliyochaguliwa vizuri.

Hakukuwa na chochote cha "kisayansi cha kisayansi" huko Timiryazev. Hakuteseka kutokana na kutokuwa na akili au kusahau. Badala yake, alikuwa sahihi kwa wakati katika kila kitu hadi maelezo madogo kabisa.

Katika mabishano, hakuwahi (kamwe) kupiga kelele na hakuwahi (kamwe) kusema mambo ya kifidhuli. Lakini alijua jinsi ya kumwangamiza adui kiasi kwamba hadi mwisho wa siku zake (hatasahau) "karipio" alilopewa na Timiryazev.

Alionyesha sayansi kama hekalu (lisilo) kufikika ambamo makuhani, waliojaliwa ujuzi wa kimuujiza wa kujua kila kitu, hufanya ibada za ajabu, wakifungua tu ukingo wa pazia kwa (wasioanzishwa). Hapana, Timiryazev (kamwe) amechoka kurudia: "Sayansi ni semina, jifunze kufanya kazi, utapata nafasi ndani yake! (V. Safonov.)

Kazi kwa maandishi

  1. Soma maandishi kwa uangalifu.
  2. Eleza tahajia Sivyo katika maandishi haya.
  3. Onyesha visawe vya nomino, vivumishi na vielezi ambavyo kwazo Sivyo andika pamoja.

Jibu agizo

Andika vikundi 2

Arkhip Ivanovich Kuindzhi

Arkhip Ivanovich Kuindzhi ni mchoraji wa Kirusi, mwanzilishi wa kuundwa kwa jamii ya wasanii, ambayo baadaye ilichukua jina lake. Nafasi ya Kuindzhi katika uchoraji wa Kirusi imedhamiriwa na maono yake maalum ya asili.

Alianzisha (un) uhalisi unaoweza kurudiwa katika uchoraji wa mazingira wa Kirusi, akionyesha uzuri wa asili yake ya asili kutoka upande ambao ulikuwa karibu (sio) unaonyeshwa katika kazi za watu wa wakati wake.

Picha za kuchora maarufu zaidi zinaonyesha asili katika wakati ambao hakuna mtu (ameonyesha) hapo awali.

Kila kitu kikawa mada ya masilahi ya kisanii ya bwana: (un)machweo ya jua yanayofifia, mng'ao wa usiku wa mbalamwezi, mwangaza wa karibu (ndani) wa upinde wa mvua dhidi ya msingi wa mawingu mazito. Ingawa alichora barabara iliyosombwa na mvua za vuli (zisizokoma), na nyika yenye nyasi (isiyo) iliyokatwa, na shamba (la kawaida) nzuri la birch, lililojaa miale ya jua, Kuindzhi itabaki kwenye kumbukumbu ya vizazi. kama (katika) mwimbaji wa kuiga wa urembo wa kuvutia na haiba ya ajabu ya usiku wa mbalamwezi. Katika turubai kubwa (ndogo) "Usiku kwenye Dnieper" msanii anafanikisha (un) athari za awali za taa na unyenyekevu wa busara wa utunzi. (S. Myasnikova.)

Kazi kwa maandishi

  1. Soma maandishi kwa uangalifu.
  2. Tayarisha usomaji unaoeleweka wa maandishi kwa kutumia kidokezo Na. 2.
  3. Amua mada, wazo kuu la maandishi. (Angalia memo No. 2, aya ya 3).
  4. Amua ni mtindo na aina gani ya hotuba maandishi haya ni ya. Eleza maoni yako (unga mkono jibu lako kwa mifano kutoka kwa maandishi).
  5. Eleza tahajia Sivyo katika maandishi haya.
  6. Andika misemo na Sivyo, ambayo mtu anaweza kuchagua jozi sawa bila Sivyo, andika jozi hizi zinazofanana.
  7. Tengeneza chati yako mwenyewe ya tahajia "Sio na sehemu tofauti za hotuba."

Jibu agizo

(wagawie wanaotayarisha jibu la swali lipi kwenye kikundi).

  1. Soma maandishi kwa uwazi, sikiliza maoni ya wanafunzi kuhusu kusoma.
  2. Andaa jibu kamili kwa swali la tatu (sentensi 2-3).
  3. Andaa monolojia kwenye swali la 4 na la 5, ukitumia memo nambari 3.
  4. Soma swali la 6 na utoe jibu linaloeleweka.
  5. Wasilisha mchoro wako. Tuambie kuhusu faida zake.

Kikundi cha maandishi 3

Kurudi nyumbani

Kwa mwaka mzima kabla ya kuwasili kwa Nikolai Nikolaevich, nyumba hiyo ilisimama. Ilimwagika na mvua, kulikuwa na theluji juu ya paa, na hakuna mtu (si) kusafishwa, hivyo paa, na hivyo kwa muda mrefu (si) rangi, katika sehemu nyingi ilikuwa inavuja na yenye kutu.

Nikolai Nikolaevich (si) inayotarajiwa kwamba kukutana nyumbani kungemsisimua sana. Nyumba iliyoachwa ilipoonekana, moyo wake ulianza kupiga sana hadi akaogopa (si) itakuja. Akashusha pumzi, akavuka barabara kwa hatua kali ya kijeshi, na kuingia uani.

Nikolai Nikolaevich alitazama nyuma na kuona kwamba nyuma yake, mikono yake ikiwa imekunjwa kwa huzuni kwenye kifua chake, alisimama. (baadhi wanawake. Hana mtu (si) alizungumza(sio) kwa sababu ilikuwa hivyo (si) watu, tu ( kutoweza: kila mshipa ulitetemeka ndani yake alipokutana na nyumba iliyokuwa kwa ajili yake. si rahisi nyumbani, na maisha yake na utoto wake.

(V. Zheleznikov)

Kazi kwa maandishi

  1. Soma maandishi kwa uangalifu.
  2. Tayarisha usomaji unaoeleweka wa maandishi kwa kutumia kidokezo Na. 2.
  3. Amua mada, wazo kuu la maandishi. (Angalia memo No. 2, aya ya 3).
  4. Amua ni mtindo na aina gani ya hotuba maandishi haya ni ya. Eleza maoni yako (unga mkono jibu lako kwa mifano kutoka kwa maandishi).
  5. Eleza tahajia Sivyo katika maandishi haya.
  6. Onyesha ni sehemu gani za hotuba maneno yaliyoangaziwa ni.
  7. Tengeneza chati yako mwenyewe ya tahajia "Sio na sehemu tofauti za hotuba."

Jibu agizo

(wagawie wanaotayarisha jibu la swali lipi kwenye kikundi).

  1. Soma maandishi kwa uwazi, sikiliza maoni ya wanafunzi kuhusu kusoma.
  2. Andaa jibu kamili kwa swali la tatu (sentensi 2-3).
  3. Andaa monolojia kwenye swali la 4 na la 5, ukitumia memo nambari 3.
  4. Soma swali la 6 na utoe jibu linaloeleweka.
  5. Wasilisha mchoro wako. Tuambie kuhusu faida zake.

Kiambatisho cha 1

Karatasi ya tathmini ya utendaji

Jina la mwisho, jina la kwanza la mwanafunzi Maandishi Mpango Kuamuru Mstari wa chini
1.
2.
3.
4.
5.

Uamuzi wa msamiati (ufunguo wa majaribio)

Bila kuficha mshangao; kuchanganyikiwa; hakuweza kukutana; weka chuki; kuwa na hasira na hasira; sio nyumba ya mbao; sio nafuu; mwanafunzi asiye na nidhamu; mto sio pana, lakini baridi; kuwa mgonjwa kwa muda mrefu; si mbali, lakini karibu; si sitini; sheria isiyosemwa; moto usio na moto; kutotimiza mpango; haiwezi kufikia rafu; onyesha kutoaminiana; hakuna cha kuandika na; hakuna wa kukimbia nyuma yake; kutokula kwa kutosha; muda mfupi kabla ya mkutano; mguso wa kweli; haijafichwa na mtu yeyote; uso usio na kumbukumbu; kuonekana duni; onyesha kutofaa; chuki ya ujinga; kujisikia vibaya; hakuna aliyekuja; wala samaki wala ndege.

Darasa: 10

  • panga nyenzo kwenye mada "sio na sehemu tofauti za hotuba" iliyosomwa katika darasa la 5-9, ongeza idadi ya nyenzo zilizoanzishwa na mtaala wa shule;
  • kukuza ustadi dhabiti wa tahajia SI kwa sehemu tofauti za usemi;
  • endelea kuwatayarisha wanafunzi kwa Mtihani wa Jimbo Iliyounganishwa, wakifanya mazoezi ya ustadi wa kukamilisha kazi za mtihani

Aina ya somo: somo juu ya utaratibu, jumla na ujumuishaji wa maarifa

Vifaa: jedwali "SIO na sehemu tofauti za hotuba", ubao mweupe unaoingiliana, kompyuta, takrima.

Wakati wa madarasa

I. Wakati wa shirika

II. Kazi ya tahajia

(Tahajia miisho ya vitenzi na viambishi vya viambishi vya sasa na viambishi vya viambishi vya awali - kazi A16 ya Mtihani wa Jimbo la Umoja)

Unatamka, kuchukizwa, kubadilishwa, kutumikia, kuhamisha, kuhusiana, kulala, kuhitimisha, mafuta, inayoonekana, glued, curling (cranes), ona, kusahau, kukubalika, chirp, kushikilia, kuonekana, kupotea, kurejeshwa, unforgettable, kuyumbayumba.

Ili kukamilisha kazi hii kwa ufanisi, wanafunzi lazima:

  • kuamua mnyambuliko wa vitenzi (tamka - matamshi ni- II kumbukumbu - tunaandika mimi; kurlychushchie - kurlyk katika- Ninarejelea -U)
  • tazama vokali ya isiyo na mwisho: imekasirika - chukiza
  • kumbuka juu ya kiambishi awali cha "ujanja" wewe-, ambacho huchukua mkazo (pata usingizi wa kutosha - lala - II sp.)

III. Kuweka mada na mpangilio wa lengo la somo

Kwenye slaidi kuna maneno ya Dmitry Likhachev.

(Usikose) fursa ya kupata kitu cha kuvutia hata pale unapofikiri kuwa (hakipendezi). Hakuna (hakuna) maeneo ya kuvutia duniani: kuna watu (wasio) tu wanaovutiwa, watu (hawawezi) kupata vitu vya kupendeza, vya kuchosha ndani. Lazima uweze kuzama katika anga ya mahali ambapo hatima imekutupa ...

(D. Likhachev)

Zoezi:
Soma maandishi. Maneno ya Likhachev yanahusu nini? Unaelewaje maana ya kauli hii? Nakili, kufungua mabano, eleza tahajia, sema sheria za tahajia ulizofuata. Tengeneza mada ya somo.

IV. Utaratibu wa nyenzo kwenye mada ya somo

Kufanya kazi na meza ( slaidi na takrima kwa wanafunzi)

Pamoja Kando
Na nomino, vivumishi, vielezi
  • ikiwa bila HAIJAtumika
  • kama unaweza kupata kisawe bila NOT
  • ikiwa kuna au inadokezwa tofauti na kiunganishi A
  • ikiwa hakuna chembe kabisa, mbali na, sio kabisa, sio kabisa, sio kabisa, bado, bado

Viwakilishi na vielezi hasi na visivyojulikana

Ikiwa hakuna udhuru (hakuna mtu) Ikiwa kuna udhuru (bila mtu)

Vitenzi na gerund

Ikiwa bila SIYO haijatumika Kila mara

Vivumishi vya maneno na vivumishi

  • fomu kamili
  • hakuna maneno tegemezi
  • hakuna upinzani na muungano A
  • hakuna chembe kabisa, mbali na, sio kabisa, nk.
  • fomu fupi
  • kuna neno tegemezi
  • kuna tofauti na muungano A
  • kuna chembe sio kabisa, mbali na, sio kabisa na wengine

Tunalipa kipaumbele maalum kwa pointi zifuatazo:

  • uwepo wa maneno yanayoonyesha tahajia iliyounganishwa/tenganishwa na si kwa vivumishi na vielezi.

Neno lisiloeleweka zaidi kati ya maneno ya ufafanuzi ni neno KABISA. Ikiwa KABISA = SANA, basi HAIJAandikwa pamoja. Ikiwa KABISA = KABISA, SI KABISA, basi HAIJAandikwa tofauti.

  • kiunganishi cha adversative LAKINI kinahitaji uandishi endelevu: kichezeo kibaya lakini cha gharama
  • Kumbuka: hakuna mwingine isipokuwa; hakuna zaidi ya
  • Licha ya, licha ya - vihusishi (sio gerunds)
  • Usichanganye chembe SIYO na kiambishi awali NEDO- kwenye vitenzi. Kiambishi awali "UNDER-" kinamaanisha "upungufu ikilinganishwa na kawaida" Wafungwa walikuwa na utapiamlo (ukosefu wa chakula ikilinganishwa na kawaida), hawakumaliza supu (hawakumaliza hatua), hawakumtunza mtoto, hawakutazama filamu.

V. Kazi za mafunzo

1. Nakili, fungua mabano (kazi kwenye slaidi)

Watoto waliolala, mzee ambaye alikuwa hajalala kwa muda mrefu, mapambano (yasiyokoma), mvua ambayo (haikuisha) mchana, (si) chuma cha kutu, kilichoendelea kabisa. eneo, nafasi ambazo hazijagunduliwa kabisa, karibu ( udongo ambao haujaguswa, uso (sio) uliotiwa ngozi, vifungu (havijachapishwa) popote, kitambaa (si) kilichofumwa na mwanamke mzee, hadharani (si) alionyesha kutoridhika, riwaya (sio) ) soma, fanya kazi (si) imekamilika.

2. Anzisha mawasiliano kati ya maneno yaliyoangaziwa katika sentensi na sifa zao.

1. Volkonskaya alikuwa na kitu (un)Kirusi katika sura zake za uso. A. Shiriki na maneno tegemezi, yaliyoandikwa tofauti
2. (Si) kumkamata, nilikwenda kwa Alekseev. B. Kivumishi kifupi, kilichoandikwa pamoja
3. (Licha ya ukali wa barafu za huko, alianza safari yake. B. Kielezi, kisichotumika bila NOT, kilichoandikwa pamoja
4. Katika mtu wa wazazi wa Pushkin, watoto wa mtu mmoja waliunganishwa - Pyotr Petrovich Pushkin, ambaye kwa miaka mingi (hakuwa) na mawasiliano na uhusiano na kila mmoja. G. Shiriki, iliyoandikwa tofauti
5. Ndoa hii ilikuwa (isiyo) yenye furaha. D. Kivumishi na NOT kimeandikwa pamoja, kwa kuwa unaweza kuchagua kisawe
6. Birch grove ilikuwa (si) mbali na nyumba. E. Ni sehemu ya kihusishi na imeandikwa pamoja.

(Funguo: 1-D, 2-G, 3-E, 4-A, 5-B 6-C)

3. Onyesha jibu sahihi

Neno limeandikwa pamoja

A) Je, inawezekana kuishi (bila) kutoa chochote?
B) Alichagua kubaki (bila) kutambuliwa.
C) Ni vigumu kwa mtu (si) kujiamini katika uwezo wake kushinda.
D) Sina (sina) mtu wa kurejea kwa usaidizi.

(Jibu-B)

A) Mkate dukani sio (si) safi hata kidogo.
B) Maisha katika kijiji ni shwari na (si) ya haraka.
C) Hitilafu katika utendakazi bado (hazijasahihishwa).
D) Ilikuwa ni maisha ya mtu ambaye alionekana (si) ameumbwa kwa furaha.

(Jibu ni B)

Maneno yameandikwa tofauti

A) Kulikuwa na (hakuna) kitu chochote cha ajabu katika maneno yake.
B) Ujumbe kwenye kifuatiliaji cha simu ya rununu ulikuwa giza: "(Un)simu iliyojibiwa"
B) (Sio) kwa muda nitaishi kijijini.
D) Mwanaume alinitazama (un) kwa kuuliza.

(Jibu ni A)

A) Hii ni (si) hadithi iliyoundwa, lakini hadithi ambayo ilitokea.
B) Huwezi kuwa hivyo (un) kukusanywa.
C) Ni (si) adabu kufanya hivi.
D) Kulikuwa na (katika) mayowe ya hasira ukumbini.

(Jibu ni A)

4. Ni katika safu mlalo gani maneno ambayo HAYAWEZI kuandikwa kwa njia sawa?

A) (si) kunyimwa, (si) rafiki kabisa, (si) na?, (si) ambayo
B) (si) kuundwa, (si) kuimba, (si) kubwa, (si) mpiga picha
C) kabisa (si) nzuri, (si) combed, (si) bila kujali nini, (si) kwa nani
D) kutokerwa hata kidogo, (si) kulazimishwa, (si) kubadilishwa kulingana na masharti, (si) nyakati.

(Jibu: B - pamoja, D - tofauti)

5. Onyesha tahajia isiyo sahihi

1. A) baadhi ya maneno
B) kijana mjinga
B) mtu asiyejiamini
D) machozi yasiyoonekana kwa ulimwengu

2. A) hakuna zaidi ya
B) haipaswi
B) kutojisikia vizuri
D) haijasemwa

3. A) bila kusema
B) hakuna mahali
B) haikuwa
D) zaidi ya mara moja

4. A) mbali na kupendwa
B) chuki
B) huzuni kabisa
D) mtu

(Majibu: 1-G, 2-B, 3-B, 4-A)

6. Fanya mazoezi ya kutofautisha kati ya NOT na UNDER-

Maelezo hayakuwa na rangi (upungufu ikilinganishwa na kawaida). Alipiga mbizi, lakini hakufika chini (hatua ambayo haijakamilika). Kweli, Peter, haukumaliza kipande chako cha pai. Sikupata usingizi wa kutosha usiku na sikuwa na chakula cha kutosha. Watu mia moja na sitini na saba walikosekana kutoka kwa wafanyakazi wa Svetlana. Hakusikiliza hadi mwisho akaondoka.

7. Amri ya maoni

Ni (si) nzuri kuzingatiwa (si) smart, (si) nzuri kuonekana kama mtu wa juu. Kujulikana (kutokujulikana) hakukuwa tena, kila kitu kilikuwa wazi kwangu. I (si) ilinifanya niwe wazimu ingawa. Yeye (hakuwa) kukasirika, (hakumchukia) shangazi yake. Chistyakov, (licha ya) uchovu wake mbaya, (hakuweza) kulala macho. Mchezo wa kuvutia kabisa (usio) ulivumbuliwa. Tulitembea kwenye mitaa (isiyo na mwanga) ya mji. Nilifanya uamuzi (usiozingatiwa) kabisa. Mashua ilikuwa inakaribia mahali ambapo bahari (isiyo) iliyolindwa kutokana na upepo ilikuwa ikichemka na kukimbilia gizani. Peke yake shambani (si) shujaa. Bado (haijaguswa) na rangi za vuli, shina refu za nyasi hugeuka kijani kibichi. Tulipata (si) kibanda kilichoharibiwa, lakini kizima kabisa.

8. Kazi ya kujitegemea

Kazi zinatolewa kwenye kadi au kwenye slaidi. Pamoja au tofauti? Majukumu A 18 miaka ya mwisho ya Mtihani wa Jimbo la Umoja.

  • Kitu (kisi) kilichotambuliwa cha kuruka kimegunduliwa.
  • Kuna glasi (isiyo) tu ya juisi iliyokamilishwa kwenye meza.
  • Karibu kabisa na barabara, madirisha ya nyumba ambazo bado hazijakaliwa zilitiwa rangi nyeusi.
  • (Un) anayeweza kujitambua maishani, Bazarov anaonyesha sifa zake bora mbele ya kifo.
  • Funguo bado (hazijapatikana).
  • Nyumba ya Petrovs ni (sio) kubwa, lakini ya kupendeza sana.
  • Kimya kilikuwa (si) cha kutisha, lakini kwa namna fulani laini na utulivu.
  • Prince Andrei alikasirishwa na mtazamo wa baridi wa Speransky (sio) ambao ulimruhusu kupenya ndani ya roho yake.
  • Marya Gavrilovna, (hajui) kile kinachojificha chini ya mask ya Deforge, huenda kwa tarehe.
  • Bibi (hakupenda) mtumishi mpya.
  • Msikilizaji (asiye na shukrani) anasumbua hata msimulizi mzuri wa hadithi.
  • Bado kulikuwa na samaki (wasio) kukaanga kwenye meza.
  • Sifa za usoni (si) hazina kupendeza.
  • Katika msitu huu (usio) uliokonda, miti michanga hukua polepole.

V. Kwa muhtasari wa somo

Kazi ya nyumbani:

  • §58 uk. 175 zoezi la 321 (Grekov V.F. "Mwongozo wa madarasa ya lugha ya Kirusi katika shule ya upili")
  • Fanya mtihani (kielelezo)

Fasihi.

Mtihani wa Jimbo la Umoja: teknolojia za habari za kuandaa. Lugha ya Kirusi. Mapendekezo ya kimbinu./Auth.-comp. Krasheninnikova L.A., Lukina I.V. - Irkutsk: Nyumba ya kuchapisha ya Chuo Kikuu cha Ufundi cha Jimbo la Irkutsk, 2011.

Algorithm ya chembe za tahajia zisizo na nomino, vivumishi na vielezi vinavyoanza na -o:

1

Jua - sio moto, sio moto, kama wakati wa ukame mkali, sio nyekundu nyekundu, kama kabla ya dhoruba, lakini yenye kung'aa na yenye kukaribisha - hutoka kwa amani kutoka chini ya wingu nyembamba na ndefu (T.). Nilivutiwa na Pavlusha (T.) bila hiari. Upepo wa dhoruba ulikuwa ukipumua (P.). Chupa kidogo kilining'inia juu ya moja ya taa ... (T.) Alikuwa mbali na mrembo (L.). Tulikuwa na mazungumzo ya burudani kati yetu (Paust.). Jua halikuwa na mawingu kama jioni, lakini ni mkali, likiwa limepumzika wakati wa usiku (Paust.). Machozi yalionekana machoni pake, sio woga, sio uchungu, lakini machozi ya kiburi na hasira (Ch.). Jua liliwaka kama jana, hewa ilikuwa tulivu na isiyo na mwanga (Ch.). Kwa kulia na kushoto ya gazebo aliweka benki kutofautiana clayey (Ch.). Davydov alitembea kwa mwendo wa burudani lakini pana (Shol.). Bila kusikia jibu, Pechorin alichukua hatua kadhaa kuelekea mlangoni (L.). Upande wa kulia, nyota ya manjano isiyopepesa macho ilisimama chini juu ya vilima vya miti (A.N.T.). Katika ukimya wa ajabu alfajiri inatokea (Paust.). Pechorin alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu, alipoteza uzito, kitu kibaya (L.). Usemi wa mtazamo huu haukuwa wazi sana, lakini sio mzaha (L.). Mgeni, walipomwona, aligeuka kuwa mtu wa karibu thelathini, mwenye sura mbaya na si ya ajabu kwa njia yoyote (Ch.). Mwanga hafifu ulikuwa unawaka nje ya dirisha na mwanga hafifu haukuweza kuzimika (Paust.). Kibanda hakikuwa na thamani (A.T.N.). Kumbukumbu sio barua za manjano, sio uzee, sio maua kavu na mabaki, lakini ulimwengu ulio hai, unaotetemeka uliojaa mashairi (Paust.). Kimbunga, sio baridi, lakini joto, kilipiga miti, kuta, barabara (T.). Bustani ni nzuri sana, ndogo lakini mnene na ya kupendeza (M.G.). Alianza kuimba: sauti yake sio mbaya. (L.)… Ninakusudia kutoroka mara moja (T.).

2

Mtu alitembea polepole kwenye uchochoro (Ch.). Blizzard alizingira kwa ukali farasi huyo mbele ya pua ya mvulana, karibu kumkimbia (Fad.). Yegorushka haraka, hakutaka kufikiria juu ya kitu chochote, akaweka kifungu chini ya kichwa chake na kujifunika na kanzu yake (Ch.). Metelitsa alitazama pande zote kwa macho yake, akasikiliza na, bila kupata chochote cha tuhuma, kimya na haraka akaruka juu ya uzio (Fad.). Bila kuua dubu, ngozi haziuzwi (mwisho). Bila kujua ni nani aliyekuwa akituita, au mahali pa kwenda, mimi na yule mwanamke mzee tuliruka na kukimbilia kwenye moshi kumfuata yule baharia (T.).

3

Alikasirika na kumchukia Shangazi (Ch.). Mchele katika mikate haujapikwa (Ch.). Nyumba ni mpya, lakini ubaguzi ni wa zamani. Furahini - wala miaka, wala mtindo, wala moto hautawaangamiza (Gr.). Hakuna jani moja nyeupe linalozunguka kwenye miti ya birch (P.). Aliishi kana kwamba hakumwona mtu yeyote karibu naye na hakuhitaji mtu yeyote (T.). ... Na hakuhitaji chochote, na hakuna kitu kilichomfunga (T.). Lakini, bila kukiri chochote, sio tu kwamba hakuwa kijana mwenye huzuni, mwenye kuchoka na mwenye moyo mkunjufu, lakini, kinyume chake, alichukuliwa kila mara (L.T.). Klim hakuwahi kuzungumza na mtu yeyote jinsi alivyozungumza na Marina (M.G.). Kiselev alishiriki katika vita na Napoleon, lakini hakuwahi kujeruhiwa tu, bali hata kuchanwa (Paust.). Baada ya kusema kwaheri, bila kuangalia uso wa mtu yeyote, Volodya aliondoka kwenye chumba cha kulia (Ch.). Goose hakukasirika kabisa kwamba mbwa asiyejulikana alikuwa akila chakula chake (Ch.). Nitaondoka Roma milele: nachukia utumwa (P.).

4

Kwa ujumla, kati ya watu wote ambao wamewahi kukutana na Chekhov, inaonekana, hakuna hata mmoja ambaye, akimkumbuka, hangeweza kutambua sifa hii maarufu: chuki kali ya kujisifu na kiburi. Haikuwezekana kuamini kwamba mtu ambaye nchi nzima ilimheshimu hangeweza kuhisi utukufu wake kwa kiwango kama hicho.

Ilikuwa kana kwamba alikuwa amejiwekea kazi: kujificha, kutoweka "I" yake kwa mtu yeyote, sio kumkandamiza mtu yeyote kwa sifa zake. "Wanapoandika juu yangu, inanisumbua vibaya," Chekhov alisema.

Usiondoe upendeleo wowote kutoka kwa talanta yako, ili isiwe kizuizi kati yake na watu wengine. Kamwe, kwa hali yoyote, usijiruhusu kuwa na kiburi au kiburi.

Chekhov alimwandikia mhariri wa gazeti hilo: “Tafadhali usinichapishe kwa urefu kama huu katika matangazo. Hili halikubaliwi." Wakati mkusanyiko kamili wa kazi zake ulipochapishwa, Chekhov, kama neema maalum, aliuliza mchapishaji asichapishe picha yake au wasifu wake. Kwa ujumla, itakuwa nzuri ikiwa waandishi wachanga, baada ya kusoma wasifu wa Chekhov kwa undani, waliifanya kuwa kielelezo cha tabia zao, kwa sababu wasifu huu ni, juu ya yote, kitabu cha maandishi cha unyenyekevu.

K. Chukovsky "A. P. Chekhov."

"Sio" na sehemu tofauti za hotuba.
Pamoja au tofauti?

Ili wanafunzi waelewe na kufanikiwa mada mpya ya tahajia, mwalimu lazima kwanza aonyeshe mantiki ya ndani ya sheria za tahajia ya Kirusi, afanye sheria hizi kueleweka, kujulikana na rahisi. Njia zinaweza kutofautiana. Hii ni kweli hasa kwa wakati wa kufanya mazoezi na kuunganisha maarifa mapya. Majedwali (yaliyotengenezwa tayari au yaliyofikiriwa na mwalimu, "aliyeteswa" naye - na kwa hivyo bora zaidi), algorithms, kazi za burudani na za kielimu, na michezo pia zinafaa hapa.

Taswira na "burudani" haipaswi kupuuzwa katika shule ya upili, ili masomo ya lugha ya Kirusi yasigeuke kuwa marudio ya kutisha ya kile kinachodaiwa kuwa kilisomwa katika darasa la 6 na la 7, lakini husahaulika kabisa na wengi, na hugunduliwa na wengi. tu kama ufunuo mpya.

I. Nyenzo za didactic kutoka kwa miongozo anuwai husaidia mwalimu wakati wa kusoma na kurudia mada « Sivyo na sehemu tofauti za hotuba." Kanuni kuu ya uandishi ambayo watoto wa shule wanapaswa kujifunza hapa ni:

Chembe Sivyo , iliyoandikwa tofauti, inaelezea kukanusha ishara au kitendo.

Console Si -, imeandikwa pamoja, inasema tu kwamba kitu kina ubora tofauti, ishara au athari.

Kulingana na kanuni hii, unaweza kuchanganya sheria nyingi katika miradi rahisi:

Chembe Sivyo iliyoandikwa tofauti:

na vitenzi(haikuwa),pamoja na gerunds(kwa burudani),na nambari(sio mara moja), na yenye vivumishi vifupi na kidokezo cha wajibu (hahitajiki - haitakiwi, sio lazima - hataki);

- kwa maneno yote, ikiwa yana au yanadokezwa tofauti na muungano A (Sivyo kina, A mto mdogo), na vile vile kwa kuongezeka kukataa maneno mbali na, si kwa mtu yeyote, hata kidogo, hata kidogo, hata kidogo(Hapana kabisa nyuso zenye furaha);

na vivumishi katika kiwango cha kulinganisha(sio nyembamba);

kwa maneno yenye viambishi(Sivyo na nani, Sivyo katika roho Sivyo kwa ajili ya nani, Sivyo kwa nguvu).

Haijaandikwa pamoja:

- kwa maneno ambayo ni bila Sivyo haijatumika (Sivyo vezha, Sivyo kushinda);

kwa maneno yanayotoa maelezo ya ubora wa somo na ambayo inaweza kubadilishwa na kisawe (Sivyo rafiki - adui, sana Sivyo sura ya afya - sura mbaya sana, Sivyo afya - mgonjwa);

katika vivumishi vya maneno -kuoshwa (Sivyo tegemezi);

V viwakilishi visivyojulikana (Sivyo WHO, Sivyo Nini, Sivyo ambayo);

V vitenzi vyenye kiambishi awali chini-, kutoa kitenzi maana ya kutokamilika, ukosefu wa kitendo (chini fanya , chini tathmini).

Kanuni hiyo hiyo ya uandishi inatumika kwa vihusishi:

Vishiriki kamili na chembe Sivyo zimeandikwa kando, kama ipo

neno tegemezi: Sivyo kulipwa hakuna mtu taa;

tofauti na muungano lakini sivyo kulipwa, A taa zilizowaka.

Sio kwa vishiriki -yangu imeandikwa tofauti, ikiwa inapatikana tegemezi neno katika ubunifu kesi: Sivyo inayoonekana(adv.) jicho, Lakini asiyeonekana(adj.) machozi kwa ulimwengu.

Ikiwa hakuna neno tegemezi au utofautishaji na kiunganishi A, kisha chembe Sivyo imeandikwa pamoja: Sivyo taa zilizozimwa ziliwaka hafifu kwenye ukungu.

NA vihusishi vifupi chembe Sivyo imeandikwa kila wakati tofauti: taa Sivyo kulipwa.

II. Unaweza kuwasilisha sheria hizi kwa namna ya meza rahisi (ngazi ya daraja la 7).

Sivyo na sehemu tofauti za hotuba

Sehemu ya hotuba

Pamoja

Kando

Nomino, kivumishi, kielezi -o, -e

1. Isitumike bila Sio-:

dada, dhihaka, kejeli

2. Inaweza kubadilishwa na kisawe bila Sio-:

Sivyo kiasi (kwa kujisifu)

Sivyo mjinga (mwenye akili)

3. Katika vielezi hasi:

Sivyo Wapi , Hapana Wapi

1. Kuna tofauti:

Sivyo Ukweli , A uongo

2. Kukataa kunaimarishwa na maneno

mbali, sio kabisa, hata kidogo, kamwe:

mbali Sivyo mjinga

3. Vielezi visivyowashwa -o, -e:

Sivyo kwa urafiki

Kiwakilishi

Baada ya Sivyo Na wala hakuna kihusishi:

wala nani , Hapana nani

Baada ya Sivyo Na wala kuna kihusishi:

Sivyo WHO , wala WHO

Kitenzi, gerund

Sivyo kunyanyasa (haitumiki bila -Sio )

Sivyo kunyanyasa(haijatumika bila -Sio )

Sivyo niliona (kitenzi)

Sivyo kutambua(gerund)

Mshiriki

Hakuna neno tegemezi au upinzani:

Sivyo kumaliza kazi

1. Kuna neno tegemezi:

Sivyo kumaliza wakati Kazi

2. Kuna tofauti:

Sivyo kumaliza, A kazi ilianza

3. Pamoja na vihusishi vifupi:

Kazi Sivyo kumaliza

III. Maneno ambayo hayana Sivyo hazitumiki.

Majina Vivumishi Vitenzi

mgeni

hasira

mjinga, mjinga

upuuzi, upuuzi

chuki

hali mbaya ya hewa

fidget

kutopenda

chuma cha pua (chuma)

uzembe, uzembe

lob

Nesmeyana (binti mfalme)

kijinga

upuuzi

uchangamfu

adhabu

ukosefu wa

uchafu

bundi mwembamba (nyasi)

mwenye hofu

isiyopendeza

isiyoweza kuunganishwa

kuchukiwa

dhoruba

kutotulia

isiyopenyeka (giza)

isiyopendeza (hatua)

chuki

bahati mbaya

mzembe

isitoshe (wingi)

mbaya

mtupu

bila huruma (kuapa)

kuwa na hasira

kuchanganyikiwa

ukosefu (kitu)

sahau (nyuma ya mtoto)

miss (Sveta)

kutopenda

chuki

kwenda kwa fujo

sijisikii vizuri

anajikuna

uko taabani

IV. Toleo rahisi la sheria:

V. Tunafanya kazi na algorithms.

VI. Kazi za maendeleo.

1. Kazi ya kasi ya majibu(vizuri kufanya baada ya muda mrefu wa kuandika). Mwalimu anasoma misemo, akiita nambari yao ya serial, na wanafunzi wanaandika nambari tu katika safu mbili: kwa pamoja. Si- na tofauti Sivyo

1) agizo lisilotimizwa;

2) msitu sio coniferous;

3) sura ya hasira;

4) madirisha hayajaoshwa;

5) sio furaha juu ya mkutano;

6) hakukuwa na;

7) hajisikii vizuri;

8) pete sio dhahabu;

9) si rahisi kuamua;

10) ni mbali na jambo rahisi;

11) kutojali sana;

12) meadow unmown;

13) bila kuangalia pande zote;

14) licha ya hali.

Jibu imeandikwa hivi:

pamoja: 1, 3, 7, 9, 11, 12, 14;

tofauti: 2, 4, 5, 6, 8, 10, 13.

2. Jukumu la tahadhari ambayo kwa wakati mmoja hukuza uwezo wa kutofautisha kati ya vivumishi na vivumishi.

Andika nambari tu vivumishi, ambao hawana Sivyo haijatumika:

1) riwaya ambayo haijakamilika;

2) kwa burudani;

3) isiyoonekana;

4) kutohusika;

5) kutojali;

6) mchanga;

7) kizunguzungu;

8) isiyoweza kutenduliwa.

Sasa kumbuka maneno mengine kutoka kwenye orodha hiyo Sivyo daima huandikwa pamoja (mafunzo ya kumbukumbu ya ukaguzi).

3. Amua kwa sikio ikiwa ni Sivyo sehemu ya mzizi wa nomino au kiambishi awali ambacho bila hiyo neno haliwezi kutumika:

2) slob;

3) udhaifu;

4) chuki;

6) nekta.

4. Chagua visawe vya maneno na uandike tu: kutojali, kutojua kusoma na kuandika, kutoaminiana, kutokuwa na furaha, kujitegemea. A Sasa kumbuka na uandike nomino na Sivyo, ambayo uliamriwa.

5. Chagua vinyume na Sivyo kwa maneno (kwa sikio) na uandike tu: utumwa– ..., mpinzani -..., mkusanyiko - ..., chafu - ..., nadhifu– ..., karibu - ..., uongo - ..., chini– ....

6. Unda vitenzi kutoka kwa vitenzi (kwa sikio) na uandike vile tu (vilivyooanishwa na kitenzi) ambavyo vimeandikwa na Sivyo pamoja:

si kunyakua, si kwa uchafu, kuwa na hasira, si kusikiliza,

si kusikia, kufadhaika, kuwa mwororo, kushtuka.

Unaandikaje Sivyo na kitenzi katika sentensi:

Ninakosa rubles 100

Nimekosa elfu 100?

7. Unda vitenzi kutoka kwa vitenzi (ikiwezekana) na uandike tu katika safu wima mbili (kwa pamoja na tofauti):

sio kuona, kuchukia, sio kukimbilia, sio kukimbilia,

si kufanya, si kufanya, kuwa na hasira, kuwa na wasiwasi,

si kutambua, si kutambua, kwa hasira,

usiulize, usiulize, (yeye) hajisikii vizuri,

kuwasha, kupuuza (mtu).

Kutoka kwa vitenzi gani haiwezekani kuunda gerund?

(Baada ya kukamilisha mazoezi mawili ya mwisho, watoto wana katika daftari zao orodha ya takriban vitenzi na vitenzi vyote ambavyo, bila Sivyo hazitumiki).

VII. Zoezi la kurejesha maandishi yaliyoharibika kwa uunganisho.

Sahihisha makosa yoyote yaliyofanywa katika maandishi.

Na kwa kuwa kona yao ilikuwa karibu kuachwa, hakukuwa na mahali pa kupata habari za hivi punde juu ya kile kinachotokea katika ulimwengu huu: wasafirishaji na vyombo vya mbao waliishi maili ishirini tu na walijua kidogo zaidi yao. Hapakuwa na kitu hata cha kulinganisha maisha yao na: kama wanaishi vizuri au la; wawe matajiri au maskini.

Watu wenye furaha waliishi wakifikiri kwamba haifai na haiwezi kuwa njia nyingine yoyote, wakiwa na uhakika kwamba kila mtu aliishi kwa njia ile ile na kwamba kuishi tofauti ilikuwa dhambi.

Katika miaka mitano iliyopita, kati ya mamia kadhaa ya roho, hakuna hata mmoja aliyekufa, achilia kifo cha jeuri, au hata kifo cha kawaida.

Na ikiwa mtu alianguka katika usingizi wa milele kutoka kwa uzee au kutokana na ugonjwa wa muda mrefu, basi kwa muda mrefu baadaye hawakuweza kuvumilia kesi hiyo isiyo ya kawaida.

Wakati mmoja, hata hivyo, alipatikana amelala nyuma ya viunga kwenye shimoni, karibu na daraja, inaonekana, mtu ambaye alikuwa amebaki nyuma ya artel kupita.

Wanaume hawakuthubutu kuja karibu. Mpita njia alifanya harakati ya kuinua kichwa chake, lakini hakuweza: yeye, inaonekana, hakuwa na afya au amechoka sana.

Na kila mtu akaenda kijijini, akiwaambia wazee kwamba mtu aliyelala sio kutoka hapa na hakusema chochote.

"Si kutoka hapa, usiiguse!" - walisema wazee .

(Kulingana na I.A. Goncharov)

VIII. Andika imla.

WAVULANA WAMEPOTEA

Wavulana hawakutambua msitu. Alionekana kubadilika. Miti mbaya, vinamasi vibaya, nyasi mbaya. Maua mengine ya ajabu yanaonekana, hayakuwapo hapo awali. Na badala ya barabara kuna mto usiojulikana. Waliruka hadi ukingoni na kushtuka. Tena hapakuwa na kitu kama ardhi inayojulikana. Wala milima wala vijiji, kana kwamba vimeanguka chini. Jua limezama. Lakini hawakuwa tayari kabisa kwa machweo ya jua. Giza msituni lilikuwa jeusi sana, lakini walikuwa wakitembea moja kwa moja mbele, bila kupata barabara, na haikuwezekana kujua. Hawakuonana tena. Ghafla Kolya aliogopa na kutetemeka. Sauti ndefu na ya hila ilitoka upande wa kushoto. Walikimbilia kushoto. Miguu yao iliwabeba bila kudhibitiwa kupitia mashina, vinamasi, na vichaka. Lakini bado hakuna kitu kilichosikika isipokuwa sauti ya upepo na ngurumo ya mvua. Wote wawili walikuwa wakitetemeka na kusugua mikono yao kwenye magoti yao huku wakitembea.

(Kulingana na N. Timkovsky)
(maneno 130)

FASIHI

1. Bogdanova G.A."Masomo ya lugha ya Kirusi katika daraja la 8."

2. Akhremenkova L.A."Kuelekea A, hatua kwa hatua."

3. Konovalova L.F. Lugha ya Kirusi. Michoro ya usaidizi. Mazoezi. M., 2005.

O.P. ECHINA,
Moscow

Rudi

×
Jiunge na jumuiya ya "koon.ru"!
Kuwasiliana na:
Tayari nimejiandikisha kwa jamii "koon.ru"